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1.0 UTANGULIZI 

Mwongozo huu unalenga kuwapa watumiaji maelezo kamili kuhusu jinsi ya kutumia 

Mfumo wa Udahili na Usimamizi wa Vyuo vya Ualimu (TCMS) kwa ufanisi. Imeundwa 

kwa ajili ya watumiaji wote wa mfumo, wakiwemo wasimamizi wa vyuo, wafanyakazi 

wa udahili, wanafunzi Pamoja na Wafanyakazi makao makuu ya wizara. 

 

1.1 Lengo kuu la mwongozo. 

Lengo kuu la mwongozo huu ni kuongoza mtumiaji hatua kwa hatua katika kila 

kipengele cha mfumo, kuanzia mwanafunzi anapoomba chuo, usajili na kuingia hadi 

usimamizi wa wanafunzi, masomo, na taarifa. Mwongozo huu unaelezea kwa kina kazi 

zote muhimu za mfumo, unatoa maelekezo ya wazi na mafupi, na unajumuisha picha za 

skrini na michoro ili kuifanya iwe rahisi kuelewa namana ya kutumia mfumo huu. 

 

1.2 Malengo Mahususi ya Mwongozo  

Malengo makuu ya mwongozo huu, kuboresha mchakato wa udahili na kuongeza 

ufanisi katika usimamizi wa vyuo vya ualimu. Tunatumai mwongozo huu utakuwa 

rasilimali muhimu kwa watumiaji wote wa Mfumo wa Udahili na Usimamizi wa Vyuo 

vya Ualimu. Tunawahimiza watumiaji kusoma mwongozo huu kwa makini na kufuata 

maelekezo kwa uangalifu ili kuhakikisha matumizi bora ya mfumo. Ikiwa watumiaji 

watakumbana na matatizo yoyote au maswali, wanaweza kuwasiliana na timu ya 

usaidizi wa mfumo kwa usaidizi. 

Kwa kutumia mwongozo huu, watumiaji wataweza: 

i. Kuelewa vyema madhumuni na utendaji wa Mfumo wa Udahili na Usimamizi 

wa Vyuo vya Ualimu. 

ii. Kuelewa namna ya kutuma maombi ya kujiunga na vyuo vya ualimu kwa 

wanafunzi na waombajii 

iii. Kujifunza jinsi ya kujisajili na kuingia kwenye mfumo. 

iv. Kudhibiti mchakato wa udahili wa wanafunzi, kuanzia kupokea maombi hadi 

kutoa barua za uandikishaji. 
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v. Kuendesha masuala ya wanafunzi, kama vile usajili wa kozi, malipo ya ada, na 

ufuatiliaji wa mahudhurio. 

vi. Kudhibiti mipango ya masomo, kozi, na ratiba za masomo. 

vii.  Kuunda na kutoa ripoti mbalimbali kuhusu wanafunzi, masomo, na shughuli 

za chuo. 

viii. Kutatua matatizo ya kawaida yanayoweza kutokea wakati wa kutumia mfumo. 

 

1.3 Watumiaji wa Mwongozo 

Mwongozo huu utatumiwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Watumishi 

wa Vyuo vya Ualimu kupitia moduli mbalimbali za mfumo, na Wanafunzi 

watakaokuwa wanataka kujiunga na vyuo vya Ualimu katika kozi mbalimbali kwa 

ajili ya kufanya udahili, usajili na kuona maendeleo ya kitaaluma. 

1.4 Mpangilio wa Mwongozo 

Mwongozo wa Mfumo wa Mfumo wa Udahili na Usimamizi vyuo vya ualimu chini 

ya Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia una Sehemu kuu tatu (3) ambazo ni 

Sehemu ya kwanza ya utangulizi; Sehemu ya pili ni Mfumo wa Upande wa 

Mwombaji (Front office); Sehemu ya tatu ni Upande wa Viongozi (Back Office) na 

Hitimisho la Mwongozo. 
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2.0 KUJISAJILI 

2.1 Jinsi ya kujisajili kwenye mfumo wa udahili. 

   2.1.1 Kiunganishi (Link) 

Tembelea Kiunga cha Mfumo kwa kutumia kivinjari (browser) chochote kisha andika 

kiunganishi (link) cha mfumo wa Udahili na Usimamizi vyuo vya Ualimu 

https://tcm.moe.go.tz:8081/ 

Baada ya kufungua hiyoo linki, Ukurasa wa nyumbani utafunguka. Kwenye ukurasa wa 

nyumbani kuna maelezo mbalimbali  ikiwa ni pamoja na Application status, Pia kuna 

paneli ya viunganishi vya Mfumo (System links) ambavyo ni Login, Kutengeneza 

akaunti ya mwombaji (Create Account) Mwongozo wa Udahili (Admission GuideBook) 

Pomoja na Sehemu ya Kuona Mwongozo wa kutumia mfumo  (System Usermanual). 

 

Kwenye ukurasa wa mbele, nenda kwenye paneli ya viunga vya Mfumo. 

https://tcm.moe.go.tz:8081/
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2..2 Kutengeneza akaunti 

a)  Chagua cha Create Account ili kuweza kutengeneza akaunti ya kukuwezesha 

kuomba chuo 

 

b)  Kwenye dirisha ibukizi, Hatua ya 1 ni Usajili wa taarifa za kitaluma kutoka 

NECTA 

c)  Andika nambari ya kidato cha nne mfano S3610/0052. 

d) Chagua mwaka uliomaliza kidato cha nne kutoka kushuka chini (drop down) 

e) Bofya Kitufe cha Register, ukishasajili kwa mafanikio Mfumo utakupeleka hatua 

ya pili ya usajili. 
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2.3 Kuingiza/Kujaza taarifa Binafsi 

a) Hatua ya pili ya Usajili ni kujaza taarifa binafisi, Jina, jinsi na namba ya mtihani 

wa kidato cha nne vitavutwa moja kwa moja kutoka NECTA. 

b) Itaonyesha (Majina ya mwombaji, Jinsia, nambari ya Kidato cha 4, ongeza nambari 

ya simu, chagua tarehe ya Kuzaliwa, chagua uraia) 

c)  Ongeza taarifa za Makazi (Anwani ya Mahali, Mkoa na wilaya) 

d)  Ingiza Vitambulisho vya Kuingia (Anwani ya Barua pepe, Nywila na Thibitisha 

Nywila) Kama inavyoonekana hapa juu kwenye picha 

e)  Bonyeza kitufe cha Usajili, Register 
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2..4 Kuhakiki barua pepe 

M. Baada ya Kubonyeza kitufe cha kujisajili yaani Register Utatumiwa kiunganishi (link) 

kwa ajili ya kuhakiki barua pepe yako ili kukuwezesha kuingia kwenye akaunti yako 

kwenye mfumo huu wa udahili. Tembelea barua pepe yako, kama inavyoonekana 

kwenye picha hapo chini, kisha bonyeza kwenye kiunganishi (link) kilichotumwa 

kwenye barua pepe ili kuweza kuhakiki akaunti yako ambapo itakupeleka kwenye 

ukurasa wa kuingia kwenye mfumo..  
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3.0 LOGIN 

3.1 Jinsi ya kuingia kwenye mfumo (login) 

       Hatua za kufuata ili kuweza kuingia kwenye mfumo 

a) Tembelea link ya mfumo  https://tcm.moe.go.tz:8081/  

b) Nenda upande wa wa kulia sehemu imeandikwa System Links 

c) Bonyenya kwenye Login. 

https://tcm.moe.go.tz:8081/
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3.2 Ukurasa wa kufikia (Landing Page) 

Ukisaha ingia kwenye mfumo utakutana na Dashibodi kama inavyoonyeshwa hapo 

chini. Baada ya kufungua kikamilifu, Bonyeza Apply for Admission 
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4.0 JINSI YA KUFANYA UDAHILI.                               

4.1 Kuchagua Tangazo 

Hatua inayofuata ni kuchagua aina ya tangazo kwa ajili kuomba kozi, Hapa unaweza 

kuta matangazo Zaidi Zaidi ya moja, lakini unachagua tangazo linaloendana na vigezo 

vyako, kwa maana kuna kozi zingine zinahitaji matokeo ya kidato cha sita, mengine 

kidato cha nne. Ili kuweza kuendelea mbele bonyeza Apply  

 

 
Ukurasa wa kuchagua Tangazo la Udahili linaonekana, Chagua Tangazo ili uweze 

kuomba kozi. 
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4.2 Hakiki taarifa za kielimu (Kidato cha Nne) 

Baada ya kubonyeza Apply Dashibodi inayoonyesha matokeo ya kidato cha nne inakuja 

na kukagua kama matokeo ndo ya kwako/mwanafunzi, ili kuweza kuendelea mbele, 

Bonyeza batani ya chini kulia imeandikwa Apply 

 

4.3 Taarifa za Kidato cha Sita 

Baada ya kubonyeza Apply, dashibodi ya kuingiza namba ya kidato cha sita inaonekana, 

kama ulisoma kidato cha sita ingiza namba na mwaka wa kumaliza baada ya kuingiza 

Bonyeza Apply, kama hauna au hukusoma kidato cha sita Bonyeza skip ili mfumo 

ukupeleke hatua inayofuata.  
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4.4 Taarifa za Ualimu Daraja La IIIA. 

Baada ya kubonyeza Next, Ukurasa wa kuweka Taarifa za Walimu daraja la Tatu A 

(Teacher Grade A Certificate Examination (GATCE). Kwenye huu ukurasa watajaza 

waliosoma ualimu daraja la IIIA, wanaotaka kujiendeleza kusoma Diploma. Wale ambao 

hawana GATCE Watabonyeza kitufe cha Skip. 
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4.5 Taarifa za Ualimu daraja la IIIA Kozi maalumu. 

Baada ya kubonyeza Skip au Next hapo juu, Ukurasa wa taarifa za kozi maalumu ya 

ualimu grade A. Jaza index number na mwaka uliomaliza. Kisha bonyeza kitufe cha 

Next. Na kama hauhusiki bonyeza kitufe cha Skip ili kuweza kwenda hatua inayofuata. 

 

 

4.6 Chagua programu na Kozi (Course selection) 

Baada ya kubonyeza Apply Ukurasa wa kuchagua program na kozi linaonekana kwa 

ajili ya kuchagua kozi. Baada ya kufanya machagua matatu bofya kitufe cha Next. Ili 

kuweza kwenda ukurasa unaofuata ambao ni ukurasa wa kuchagua taarifa za mahitaji 

maalumu. 
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5.0 TAARIFA ZA MAHITAJI MAALUMU 

5.1 Asiye na Mahitaji Maalumu 

Taarifa za Mahitaji maalumu. Kama mwombaji hana mahitaji maalumu chagua No. 

Baada ya kuchagua No bonyeza kitufe cha Next.  
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5.2 Mwenye mahitaji maalumu. 

Kama mwombaji atakuwa na mahitaji maalumu atachagua Yes, kisha kwenye dropdown 

atachagua aina ya Mahitaji malumu kwenye dropdown, kisha atajaza maelezo mafupi 

kwenye kiboksi cha maelezo. Kisha Bonyeza Next. 
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6.0 TAARIFA ZA JUMLA ULIZOJAZA HAPO JUU 

Baada ya kubonyeza Next, Dashibodi ya kuangalia taarifa na kozi uliyochagua inatokea 

kama inavyoonekana hapo chini. Baada ya hapo bonyeza Submit Application 

  6.1 Taarifa Binafsi 

 

 

6.2 Taarifa za Kozi ulizochagua. 
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6.3 Taarifa za Kidato cha Nne. 

 

 

6.4 Taarifa za Kidato cha Sita. 
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6.5 Taarifa za Mahitaji Maalumu 

 

 

7 MREJESHO WA MAOMBI 

 Baada ya kubonyeza Submit Application Maombi ya chuo yanakamilika na unapata 

ujumbe hapo chini 
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8. MSAADA 
Ili kuweza kupata usaidizi wa mambo mbalimbali kuhusu udali bonyeza hiyo linki 

hapopembeni ili uweze kuchati na maafisa udahili kwa msaada Zaidi. 
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9.0 HITIMISHO 

Kwa kumalizia, mwongozo huu umetupa mwanga juu ya hatua muhimu za kutumia 

mfumo wa udahili katika vyuo vya ualimu Tanzania. Kwanza kabisa, Utangulizi umetoa 

muhtasari wa mfumo huu na umuhimu wake katika kuhakikisha upatikanaji wa walimu 

wenye sifa. Hatua za Kujisajili kwenye Mfumo na Kuingia kwenye Mfumo 

zimefafanuliwa kwa kina ili kuhakikisha watumiaji wanaweza kuanza mchakato wa 

udahili bila matatizo yoyote. 

Aidha, mwongozo umeeleza kwa undani jinsi ya Kufanya Udahili kwa Kuchagua Kozi 

ya Kusoma Chuoni, hatua ambayo ni msingi wa mafanikio ya mtumiaji katika safari 

yake ya elimu. Kwa kuzingatia vipengele hivi, mtumiaji anaweza kutumia mfumo huu 

kwa ufanisi na kuhakikisha anachagua kozi sahihi katika chuo kinachomfaa. 

 

Pamoja na kueleza hatua hizi, ni muhimu kutambua kwamba kuboresha uzoefu wa 

watumiaji katika mfumo wa udahili ni mchakato endelevu. Hivyo basi, tunapendekeza 

yafuatayo: 

1. Mafunzo na Msaada: Kutoa mafunzo ya mara kwa mara na msaada kwa 

watumiaji wapya ili kuhakikisha wanafahamu vizuri jinsi ya kutumia mfumo. 

2. Marekebisho ya Mfumo: Kufanya maboresho ya mara kwa mara kwenye mfumo 

ili kuboresha ufanisi na urahisi wa matumizi. 

3. Ushirikiano: Kuendelea kushirikiana na wadau mbalimbali katika sekta ya elimu 

ili kuleta maboresho endelevu. 

Kwa kufuata mwongozo huu, tunaamini watumiaji wataweza kufanya udahili kwa 

ufanisi na kwa urahisi, hivyo kusaidia kuboresha sekta ya elimu nchini Tanzania. 

Mwisho kabisa, ni jukumu letu sote kuhakikisha mfumo huu unatumika ipasavyo kwa 

manufaa ya vizazi vijavyo.  


